IPB

ยินดีต้อนรับ ( เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก )

> รบกวนสอบถามเส้นทางไปวัดไผ่ล้อม อยุธยาครับ
kyptonite
โพสต์ Feb 22 2010, 12:57 PM
โพสต์ #1

Newbie
ภาพประจำกลุ่ม
*

กลุ่ม : สมาชิก
หมายเลขสมาชิก : 1,477

ไม่ทราบว่ามีรถตู้หรือเปล่าครับ หรือว่าไปทางไหนสะดวกสุดครับ (ไม่มีรถนะครับ) รบกวนสมาชิกด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
Go to the top of the page

+Quote Post

Start new topic
คำตอบ (1 - 15)
อาร์มมะขามเฒ่า
โพสต์ Feb 22 2010, 08:06 PM
โพสต์ #2

Newbie
*

หมายเลขสมาชิก : 941

เออคือว่า วัดหลวงพ่อเอียดเลยวัดหลวงปู่ทิมไปอีกครับ เรื่องรถผมต้องยอมแพ้อธิบายไม่ได้จริงๆ แต่จะมีสถจากตัวตลาด หัวรอ (มั้งครับขึ้นสายที่เขียนบางบาลอะครับ รถจะไม่ผ่านหน้าวัดนะครับต้องเดินเข้าไปอีกไม่ก็นั่ง มอเตอร์ไซค์ต่อเข้าไปครับ ต้องขออภัยด้วยที่เข้ามาแล้วตอบได้แค่นี้ ขอให้เดินทางปลอดภัยนะครับ

--------------------
คนไทยใครสร้างภาพเห็นว่าดี....แล้วรับหลังมันทำชั่วจะรู้ไหม
คนไทยทำอะไรผิดมาก็บวช.....แล้วกลับตัวจริงไหม
คนไทยใครห่มผ้าเหลืองว่าดี....แล้วที่มีข่าวจะบ่นกันทำไม
คนไทยเมื่อไหร่จะตาสว่าง
ศาสนาไม่เสื่อมคนละที่เสื่อมเอาผ้าเหลืองมาหากิน

+Quote Post
เจ้าหนูเอสซี่
โพสต์ Feb 22 2010, 10:48 PM
โพสต์ #3

Advanced Member

กลุ่ม : สมาชิกถาวร
หมายเลขสมาชิก : 81

นั่งรถจากอนุเสารรีเพราะที่อนะเสารรี้ มีรถตู้ไปอยุธยาอ่ะคับ แล้วก้อไปต่อรถที่ ตัวตลาดอ่ะคับ ขึ้นรถที่เขียนว่าบ้านแพนเสนา สายเก่า หรือถามคนแถวนั้นอ่ะคับ ว่ารถไปบางบาลจอดตรงไหน ขึ้นรถสองแถวนั้นได้แล้วเวลากระเป๋าเก็บเงินก้อบอกกระเป๋าว่า ลงวัดไผ่ล้อม แล้วกะเป๋าก้อจะกดกริ่งให้อ่ะคับ หลังจากนั้นมองไปฝั่งตรงข้ามที่ลงรถ จะมองเห็นป้ายเขี้ยนว่าวัดไผ่ล้อมอ่ะคับ เดิมข้ามถนน ไป แต่ระวังมองซ้ายมองขวาก่อนข้ามด้วยนะคับ ข้ามเสร็จขอแนะนำให้มองหามอไซค์รัจ้างขึ้นแล้วไปบอกว่าไปวัดไผ่ล้อมอ่ะคับ ก้อจะได้เจอวัดได้เจอหลวงพ่ออ่ะคับ อ่านแล้วอาจจะ งง นะคับ ถ้าไม่เข้าใจรบกวนโทรมาถามนะคับ

ยอดไม้ต้องอ่อนโยน ยอดคนต้องอ่อนน้อม

+Quote Post
Guest_พริกไท_*
โพสต์ Feb 22 2010, 10:52 PM
โพสต์ #4

Guests

QUOTE(เจ้าหนูเอสซี่ @ Feb 22 2010, 10:48 PM) *
นั่งรถจากอนุเสารรีเพราะที่อนะเสารรี้ มีรถตู้ไปอยุธยาอ่ะคับ แล้วก้อไปต่อรถที่ ตัวตลาดอ่ะคับ ขึ้นรถที่เขียนว่าบ้านแพนเสนา สายเก่า หรือถามคนแถวนั้นอ่ะคับ ว่ารถไปบางบาลจอดตรงไหน ขึ้นรถสองแถวนั้นได้แล้วเวลากระเป๋าเก็บเงินก้อบอกกระเป๋าว่า ลงวัดไผ่ล้อม แล้วกะเป๋าก้อจะกดกริ่งให้อ่ะคับ หลังจากนั้นมองไปฝั่งตรงข้ามที่ลงรถ จะมองเห็นป้ายเขี้ยนว่าวัดไผ่ล้อมอ่ะคับ เดิมข้ามถนน ไป แต่ระวังมองซ้ายมองขวาก่อนข้ามด้วยนะคับ ข้ามเสร็จขอแนะนำให้มองหามอไซค์รัจ้างขึ้นแล้วไปบอกว่าไปวัดไผ่ล้อมอ่ะคับ ก้อจะได้เจอวัดได้เจอหลวงพ่ออ่ะคับ อ่านแล้วอาจจะ งง นะคับ ถ้าไม่เข้าใจรบกวนโทรมาถามนะคับ

อืม...งงจริงๆนั่นแหละ

ว่าแต่เบอร์โทรฯของคุณเอสซี่เบอร์อะไรครับป้าริซ่า

ถ้ายังไม่แจ้งป้าริซ่าอย่าลืมจัดการเลยนะขะรับ อิอิ

.............................................ด้วยรัก...

+Quote Post
โพสต์ Feb 22 2010, 10:58 PM
โพสต์ #5

QUOTE(พริกไท @ Feb 22 2010, 10:52 PM) *
อืม...งงจริงๆนั่นแหละ

ว่าแต่เบอร์โทรฯของคุณเอสซี่เบอร์อะไรครับป้าริซ่า

ถ้ายังไม่แจ้งป้าริซ่าอย่าลืมจัดการเลยนะขะรับ อิอิ

.............................................ด้วยรัก...

555

085-***-****

เอสซี่ PM ไปแล้วคับ

จัดการเอสซี่ไม่ได้หรอกคับ 555

emotion_074.gif emotion_074.gif emotion_074.gif emotion_074.gif emotion_074.gif emotion_074.gif

ยอดไม้ต้องอ่อนโยน ยอดคนต้องอ่อนน้อม

+Quote Post
Tippayarn
โพสต์ Feb 23 2010, 12:16 AM
โพสต์ #6

จาก : แจ้งวัฒนะ28
หมายเลขสมาชิก : 61

อีกทางผมเคยไปนานมาแล้วนั่งรถที่หมอชิต2 รถบ้านแพนสีส้ม พอถึงบ้านแพนก้ต่อรถที่จะไปอยุธยา รถจะวิ่งผ่านวัดบางนมโค วัดหน้าต่างนอก เลยมาหน่อยจะเป็นวัดพระขาว ตรงปากทางเข้าไปที่วัดพระขาวจะมีป้อมตำรวจ จ้างมอร์เตอไซค์ เข้าไปส่งที่วัดไผ่ล้อมได้เลย (เข้าทางเดียวกัน)

+Quote Post
โพสต์ Feb 23 2010, 12:19 AM
โพสต์ #7

Guests

QUOTE(เจ้าหนูเอสซี่ @ Feb 22 2010, 10:58 PM) *
555

085-***-****

เอสซี่ PM ไปแล้วคับ

จัดการเอสซี่ไม่ได้หรอกคับ 555

emotion_074.gif emotion_074.gif emotion_074.gif emotion_074.gif emotion_074.gif emotion_074.gif

ฮ่วย...แล่วสิเฮ็ดจั่งได๋ล่ะทีนี่

กลัวตุ๊กแกหรือเปล่าครับคุณเอสซี่

...........................................ด้วยรัก...

+Quote Post
โพสต์ Feb 23 2010, 12:44 AM
โพสต์ #8

QUOTE(พริกไท @ Feb 23 2010, 12:19 AM) *
ฮ่วย...แล่วสิเฮ็ดจั่งได๋ล่ะทีนี่

กลัวตุ๊กแกหรือเปล่าครับคุณเอสซี่

...........................................ด้วยรัก...

กลัวอ่ะคับ

พี่ก้อรู้ตุ๊กแก มันน่ากลัว

พระยังเอามันไม่อยู่เลยอ่ะ

น่ากลัวสุดๆๆๆ

emotion_031.gif emotion_031.gif emotion_031.gif emotion_031.gif emotion_031.gif emotion_031.gif

+Quote Post
โพสต์ Feb 23 2010, 12:50 AM
โพสต์ #9

Guests

QUOTE(เจ้าหนูเอสซี่ @ Feb 23 2010, 12:44 AM) *
กลัวอ่ะคับ

พี่ก้อรู้ตุ๊กแก มันน่ากลัว

พระยังเอามันไม่อยู่เลยอ่ะ

น่ากลัวสุดๆๆๆ

emotion_031.gif emotion_031.gif emotion_031.gif emotion_031.gif emotion_031.gif emotion_031.gif

เออเน๊าะ ผียังรู้จักเกรงกลัวพระ

ไอ้ตุ๊กแกมันดันไม่กลัว

ได้ข่าวว่ามันชอบกินของประหลาดๆ มีใครพอจะรู้บ้างมั๊ยครับ

ตุ๊กแกชอบกินอะไร

..................................ด้วยรัก...

+Quote Post
โพสต์ Feb 23 2010, 12:58 AM
โพสต์ #10

QUOTE(พริกไท @ Feb 23 2010, 12:50 AM) *
เออเน๊าะ ผียังรู้จักเกรงกลัวพระ

ไอ้ตุ๊กแกมันดันไม่กลัว

ได้ข่าวว่ามันชอบกินของประหลาดๆ มีใครพอจะรู้บ้างมั๊ยครับ

ตุ๊กแกชอบกินอะไร

..................................ด้วยรัก...

หนูเอสซี่รู้อ่ะ คับ

ครูพริกไท

ตุ๊กแกกินปูน อ่ะคับ ของแปลกของมันอ่ะ

ถุกหรือเปล่าคับ ครูพริกไท

emotion_053.gif emotion_053.gif emotion_053.gif emotion_053.gif emotion_053.gif emotion_053.gif

+Quote Post
โพสต์ Feb 23 2010, 01:04 AM
โพสต์ #11

QUOTE(Tippayarn @ Feb 23 2010, 12:16 AM) *
อีกทางผมเคยไปนานมาแล้วนั่งรถที่หมอชิต2 รถบ้านแพนสีส้ม พอถึงบ้านแพนก้ต่อรถที่จะไปอยุธยา รถจะวิ่งผ่านวัดบางนมโค วัดหน้าต่างนอก เลยมาหน่อยจะเป็นวัดพระขาว ตรงปากทางเข้าไปที่วัดพระขาวจะมีป้อมตำรวจ จ้างมอร์เตอไซค์ เข้าไปส่งที่วัดไผ่ล้อมได้เลย (เข้าทางเดียวกัน)

เปนรถสองแถวสายเดียวกันอ่ะคับ ที่เอสซี่บอกอ่ะ เพราะรถคันนี้จะวิ่งเส้นสายเก่าอ่ะคับ

ขึ้นจากบ้านแพน ก้อได้

ขึ้นจากอยูธยาก้อได้อ่ะคับ

ยังไงก้อผ่านวัดเหมือนกันอ่ะคับ

เส้นนี้จะผ่านทางเข้าวัดไผ่ล้อม ผ่านวัดโพธิกบเจา(วัดหลวงพ่อเมี้ยน พระหมอยาของอยุธยา ทุกวันนี้ท่านพักผ่อนอยู่ในโลงแก้วอ่ะคับ) แล้วก้อผ่านทางเข้าวัดขวิด (วัดหลวงพ่อปุยพระอุปชาหลวงพ่อเมี้ยนหลวงพ่อทิม)วัดพิกุล (วัดหลวงพ่อปั้นพระเกจิโบราณพระอาจารย์หลวงพ่อปาน หลวงพ่อจง) แล้วก้อจะผ่านวัดพระขาว (วัดหลวงปู่ทิมอ่ะคับ) แล้วก้อจะผ่านทางเข้าวัดหน้าต่างนอก หน้าต่างในคับ (วัดหน้าต่างนอกก้อหลวงพ่อแม้นอ่ะคับ) ขึ้นจากอยุธยานะคับ

แต่ถ้าขึ้นจากบ้านแพนก้อจะผ่านกลับกันจากการขึ้นที่อยุธยาอ่ะคับ

งง ไหม คับ

emotion_043.gif emotion_043.gif emotion_043.gif emotion_043.gif emotion_043.gif emotion_043.gif

+Quote Post
kyptonite
โพสต์ Feb 23 2010, 01:25 PM
โพสต์ #12

Newbie
*

หมายเลขสมาชิก : 1,477

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

+Quote Post
โพสต์ Feb 23 2010, 04:00 PM
โพสต์ #13

QUOTE(kyptonite @ Feb 23 2010, 01:25 PM) *
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

คงเข้าใจที่พิมพ์บอกนะคับ ไม่ งง นะคับ

item_candle_1.gif item_candle_1.gif item_candle_1.gif item_candle_1.gif item_candle_1.gif item_candle_1.gif

+Quote Post
คนหลังวัด
โพสต์ Mar 7 2010, 10:46 PM
โพสต์ #14

หมายเลขสมาชิก : 1,573

๙ วัดมหามงคล ในเขต อ.เสนา อ.บางไทร และ อ.บางบาล จ.พระนครศรีอยุธยา

๑. วัดบ้านแพน ต.สามกอ อ.เสนา ( หลวงพ่อพูน ฐิตสีโล )
๒. วัดบางนมโค ต.บางนมโค อ.เสนา ( หลวงพ่อปาน โสนันโท )
๓. วัดหน้าต่างใน ต.หน้าไม้ อ.บางไทร ( หลวงพ่อจง , หลวงพ่อนิล และ หลวงพ่อยวง สุภทฺโท )
๔. วัดหน้าต่างนอก ต.หน้าไม้ อ.บางไทร ( หลวงพ่อจง พุทธสโรและหลวงพ่อแม้น อาจารสมฺปนฺโน )
๕. วัดป้อมแก้ว ต.บ้านกลึง อ.บางไทร ( หลวงพ่อเพิ่ม อตฺตทีโป )
๖. วัดพระขาว ต.พระขาว อ.บางบาล ( หลวงพ่อพระขาว และหลวงปู่ทิม อตฺตสนฺโต )
๗. วัดพิกุลโสคันธ์ ต.พระขาว อ.บางบาล ( หลวงพ่อพระพุทธไสยาสน์โสคันธ์ , หลวงปู่ปั้น และหลวงพ่อล้วน โอฑาตวณฺโณ )
๘. วัดโพธิ์ ( กบเจา ) ต.กบเจา อ.บางบาล ( หลวงพ่อเมี้ยน พุทฺธสิริ )
๙. วัดไผ่ล้อม ต.สะพานไทย อ.บางบาล ( หลวงพ่อเอียด อินฺทวงฺโส )

๙ วัดมหามงคลในเขต อ.เสนา อ.บางไทร และ อ.บางบาล ซึ่งแต่ละวัดนั้นจะอยู่ไม่ไกลกันมากแต่เพียงแค่อยู่คนละอำเภอ ซึ่งสามารถใช้เวลาเที่ยวได้ครึ่งวันเลยหรือจะเที่ยวทั้งวันเลยก็ได้ อย่างวัดบางนมโคก็ไม่ไกลกันมากจากวัดบ้านแพนและวัดหน้าต่างนอก ห่างกันประมาณ 3 กม. วัดป้อมแก้วทางเข้าก็อยู่ตรงข้ามกับวัดพระขาว วัดพิกุลโสคันธ์และวัดโพธิ์กบเจาอยู่ถัดขึ้นไปจากวัดพระขาว วัดโพธิ์กบเจาก็ไม่ไกลมากจากวัดไผ่ล้อม ซึ่งแผนที่นี้จัดทำไว้สำหรับผู้ที่จะไปกราบพระเกจิอาจารย์ของพระนครศรีอยุธยาใน 3 อำเภอนี้ ซึ่งวันเดียวก็เที่ยวได้หมด ซึ่งบางคนอาจเข้าใจผิดว่าวัดแต่ละวัดอยู่ห่างไกลกัน แต่ความจริงอยู่ใกล้กันมาก ซึ่งใช้เวลาครึ่งวันก็ฌที่ยวหมดอีกทั้งยังได้กราบพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ กราบพระสุปฏิปันโน พระเกจิอาจารย์ผู้ทรงวิทยาคมด้วย ซึ่งวัดที่ 6 - 9 จะอยู่ติดกับคลองบางบาลที่ขยายตัวมาจากแม่น้ำน้อยที่หน้าวัดวัดสีกุก ( ซึ่งสะพานวัดสีกุกก็คือตรงที่ข้ามแม่น้ำน้อยมาฝั่งวัดหน้าต่างนอกและในบนทางหลวงสาย 3263 ใกล้โรงงานเบียร์ช้าง ) นอกจากวัดทั้ง 9 วัดยังมีอีกที่ผมทราบก็มีวัดน้ำเต้า วัดบางปลาหมอ วัดมารวิชัย ถัดเลยขึ้นไป อ.ป่าโมก จากวัดไผ่ล้อมไปตามทางหลวงสาย 3412 ไม่ไกลมากมีวัดถนนสุทธาราม วัดป่าโมกวรวิหาร ซึ่งแต่วัดสามารถเที่ยวได้ตามอัธยาศัยและขอให้แผนที่นี้เป็นวิทยาทานแก่ผู้ที่ต้องกา
รศึกษา

ไปตามแผนที่ไม่มีหลงทาง

คุณ คนหลังวัด ได้แก้ไขข้อความนี้ ครั้งล่าสุดเมื่อ Mar 7 2010, 10:49 PM
ไฟล์ที่แนบมาด้วย
ไฟล์ที่แนบมา  95538_1_.gif ( 44.52กิโลไบต์ ) จำนวนการดาวน์โหลด: 4

+Quote Post
กุหลาบสีชา
โพสต์ Mar 7 2010, 11:03 PM
โพสต์ #15

หมายเลขสมาชิก : 1,613

ได้ทราบมาว่าทางหลวงสาย 3111 ก็มีหลายวัดที่น่าสนใจครับ

จากหนังสือศักดิ์สิทธิ์ก็บอกว่า มีวัดสุทธาวาส วิปัสสนา ที่หลวงพ่อรักษ์ ท่านดูแลทำนุบำรุงอยู่

รู้สึกว่าทางวัดสุทธาวาส วิปัสสนากับทางจังหวัดพระนครศรีอยุธยาได้ร่วมมือกันจัดตั้งให้พื้นที่ของวัดได้ยกอัน
ดับจากวัดทั่วไปขึ้นเป็นเขตพุทธมณฑลของจังหวัดด้วย

น่าสนใจและน่าเข้าไปเยี่ยมชมนะครับ

ในเวปนี้ก็เห็นว่ามี วัดสง่างาม ที่พระอาจารย์สำราญ ท่านดูแลอยู่

พระอาจารย์รูปนี้ดูตามรูปที่เห็นก็น่าเลื่อมใสไม่น้อย

เบี้ยแก้ของอาจารย์สำราญท่านทำไว้ก็เห็นมีหลายท่านนำมาลงโชว์

จากรูปเบี้ยแก้ที่เห็นจะเห็นความตั้งใจ ความเอาใจใส่ ความพากเพียร รวมไปถึงสมาธิ ที่ท่านได้แสดงให้เห็นผ่านผลงานของท่านนะครับ

ลายมือคงเส้นคงวา ความสูงต่ำของอักขระ ความคมชัดของมหายันต์ และอีกหลายๆอย่างที่จารนัยไม่ไหว

ไปเที่ยววัดล้วนแต่เป็นมงคลทั้งนั้นแหละครับ หากมีเจตนาที่ดีแล้ว บุญล้วนๆครับ

ขอขอบคุณ

รู้อะไรไม่สู้ รู้ไปหมด

+Quote Post
คนหลังวัด
โพสต์ Mar 7 2010, 11:06 PM
โพสต์ #16

หมายเลขสมาชิก : 1,573

เยอะแยะครับ ทางหลวงสาย 3111 ( สามโคก - บางนมโค ) ตั้งแต่ จ.ปทุมธานี ก็มีวัดบางเตยกลาง ( หลวงปู่หอม ) วัดท่าซุงทักษิณาราม ( ค้างคาว ) วัดสุทธาวาส ( ต้องแยกเข้าไปทางลาดบัวหลวงอีก สิบกว่าโล ) วัดห่อหมก ( หลวงพ่อจงเคยมาออกพระให้ ) วัดสุธาโภชน์ ฯลฯ เยอะแยะ จำไม่หมด ยากจะบรรยาย

ใด ๆ ในโลกล้วนอนิจจัง อนิจจัง - ทุกขัง - อนัตตา สรรพสิ่งไม่มีอะไรเที่ยงแท้แน่นอน ไม่จิรังยั่งยืน ล้วนเป็นทุกข์ ต้องอยู่ทนอยู่มิได้ ต้องมีการเปลี่ยนแปลงและเสื่อมสลายแตกดับไปในที่สุด แม้แต่ก้อนกรวด หินดินทรายก็ไม่พ้นกฏนี้ กฏนี้ยิ่งใหญ่ครอบคลุมทั้งจักรวาล

คติธรรมของ พระครูสุนทรจริยวัตร ( หลวงปู่ม่วง นาคเสนฺโน ) อดีตเจ้าอาวาสวัดยางงาม อ.ปากท่อ จ.ราชบุรี

+Quote Post

Reply to this topicStart new topic
มี 1 คน กำลังอ่านหัวข้อนี้ (บุลคลทั่วไป 1 คน และ 0 สมาชิกที่ไม่เปิดเผยตัว)
สมาชิก 0 คน คือ :

Copyright © 2006-2009 Suankhlang.com All Right Reserved
29th August 2014 - 11:18 PM